งานประกาศผลงานที่ได้รับรางวัล นาฏราช ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒

เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒ ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป

โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล

ตลอดขั้นตอนการดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนจากผู้มีสิทธิลงคะแนนดำเนินการโดย บริษัท จีเอฟเค (ประเทศไทย) ซึ่งเป็นบริษัทวิจัยการตลาดชั้นนำ และได้รับการตรวจสอบจาก PwC ประเทศไทย ซึ่งเป็นบริษัทที่มีประสบการณ์ในงานประกาศผลรางวัลในระดับนานาชาติ อาทิ รางวัล Academy Awards

โดยผลการลงคะแนนจะถูกเก็บรักษาเป็นความลับสูงสุด และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัล นาฎราช ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒ นี้ มาจากการร่วมลงคะแนนของผู้มีสิทธิลงคะแนนในรอบคัดเลือก ซึ่งดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนระหว่างวันที่ 22 มิถุนายน – 22 กรกฎาคม 2563 ที่ผ่านมา

สำหรับขั้นตอนการลงคะแนนในรอบตัดสิน ผู้มิสิทธิลงคะแนนจะดำเนินการลงคะแนนระหว่างวันที่ 3 สิงหาคม – 3 กันยายน 2563 ทาง PwC ประเทศไทย จะเปิดบัตรลงคะแนนรอบตัดสินในวันที่ 7 – 10 กันยายน 2563 เพื่อสรุปผลงานที่ได้รับรางวัลทั้งหมด

รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

1) รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FM จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM 106.5 MHz

2) รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม รายการ Song About เพลงนี้มีเรื่องเล่า จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz Mellow 97.5

3) รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม คุณกำภู ภูริภูวดล และคุณรัชนีย์ สุทธิธรรม รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz

4) รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม คุณพงศธร จงวิลาศ (DJ เผือก)/ คุณศกุลตลา เทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม) และ คุณคณาทิป สุนทรรักษ์ (DJ ลูกกอล์ฟ ) : รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94 สถานีต่างจังหวัด

5) รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz

6) รางวัลสถานีท้องถิ่นเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม สถานีวิทยุ BIG FM จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทย ตลอด 24 ชั่วโมง

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 10 รางวัล

1) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ทั่วไทย จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

2) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม รายการ เรื่องเล่าเสาร์-อาทิตย์ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

3) รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม รายการ ถามตรงๆกับจอมขวัญ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

4) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม คุณอริสรา กำธรเจริญ รายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

5) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม คุณภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ รายการ ไทยรัฐ นิวส์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

6) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม สกู๊ป “เมืองเหมือง ชะตาชุมชน ชะตาประเทศไทย” จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

7) รางวัลเกมยอดเยี่ยม รายการ MasterChef Thailand มาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 3 จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

8) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม รายการ อัจฉริยะเกินร้อย จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

9) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม คุณสัญญา คุณากร รายการ ตามสัญญา จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)

10) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม รายการ “ถ้ำหลวง” สูญ-หา-เจอ-รอด-ฟื้น จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 9 รางวัล

1) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม เพลงผิดหรือที่รักเธอ ขับร้องโดย : ใหม่ เจริญปุระ จากละครเรื่อง กรงกรรม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

2) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม กรงกรรม โดย คุณยิ่งยศ ปัญญา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

3) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม กรงกรรม จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

4) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม คุณมนตรี เจนอักษร จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม คุณพิชชาภา พันธุมจินดา จากละครเรื่อง กรงกรรม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

6) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม คุณจิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง กรงกรรม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

7) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม คุณพิมพ์ชนก อวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิว ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

8) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง กรงกรรม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD 9) รางวัลละครยอดเยี่ยม กรงกรรม จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

งานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์ “นาฏราช” ครั้งที่ ๑๑ (ประจำปี ๒๕๖๒)

ดาราคับคั่งจริงๆ

คุณครู

บทแม่พิลัยจากรงกรรม

ผู้กำกับกรงกรรมค่าาาา

จากละครเรื่องใบไม้ที่ปลิดปลิว

พิธีกรค่าาาา